Hỏi đáp 24h
  • Tôi là giảng viên đại học. Mặc dù khi giảng dạy có micro hỗ trợ nhưng do tôi thường xuyên phải nói nhiều nên tôi vẫn hay bị khản tiếng, mất tiếng. Tôi dùng nhiều loại kháng sinh nhưng bệnh vẫn không đỡ. Hiện tại, tôi đang phải nghỉ ở nhà. Xin hỏi bác sĩ, trường hợp của tôi nên điều trị như thế nào?

    Phương Thảo
    ( 15:30 / 02.01.2013 )

    Chào anh, những người thường xuyên dùng giọng nói làm công cụ lao động và nói nhiều, nói to, liên tục dễ bị tổn thương dây thanh. Anh là giảng viên nên mắc chứng khản tiếng, mất tiếng là điều dễ hiểu. Việc sử dụng nhiều loại kháng sinh để điều trị chỉ có tác dụng chữa trị triệu chứng tạm thời và bệnh dễ tái phát. Trước hết, anh cần điều chỉnh âm lượng hợp lý, tránh nói quá to, hạn chế nói sau giờ giảng; không hút thuốc lá, không uống rượu bia và ăn uống quá lạnh hay quá nóng; giữ ấm cổ vào mùa lạnh, ẩm; vệ sinh họng hàng ngày. Nếu bệnh không đỡ, anh cần đến khám bác sĩ chuyên khoa tai mũi họng để xác định nguyên nhân và có phương pháp điều trị thích hợp.

Câu hỏi cùng nhóm bệnh

Số lượng người truy cập

11572180